Đá gà ăn tiền ngày Tết: Những rủi ro khi tham gia xem đá gà

1. Xem đá gà có vi phạm pháp luật không?

Theo quy định Pháp luật Việt Nam, chơi đá gà ăn tiền trong dịp Tết có thể vi phạm pháp luật về đánh bạc trái phép.

Về bản chất, đá gà là trò chơi dân gian có từ lâu đời tại Việt Nam, là một nét đẹp văn hóa mỗi dịp Tết đến, xuân về và thường được tổ chức tại các hội hè. Tuy nhiên, trò chơi đá gà ngày nay đã bị biến tướng thành một hình thức đánh bạc trái phép.

Cụ thể, các đối tượng lợi dụng các dịp lễ hội để tổ chức đá gà chọi nhằm mục đích cá cược một khoản tiền hoặc hiện vật. Bên nào cược thắng sẽ được ăn khoản tiền cá cược của các bên còn lại. Khi đó, hành vi chọi gà ăn tiền được coi là hành vi đánh bạc trái phép và tùy theo mức độ vi phạm, quy mô cá cược, những người tham gia có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.

Đá gà ăn tiền ngày Tết
Đá gà ăn tiền ngày Tết có thể bị phạt nặng (Ảnh minh họa)

2. Người chơi đá gà ăn tiền ngày Tết bị phạt thế nào?

Như đã trình bày ở trên, đá gà ăn tiền ngày Tết là hình thức đánh bạc trái phép, do đó người chơi đá gà ăn tiền sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị xử lý hình sự. Theo đó:

* Xử phạt hành chính:

Tại Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi đá gà như sau:

“2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.”

Như vậy, chơi đá gà trong dịp Tết với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật thì sẽ bị phạt tiền từ 01 – 02 triệu đồng với hành vi đánh bạc trái phép.

Xem thêm:  Tử vi gà đá năm 2023: Tìm hiểu màu mạng gà đá hợp phong thủy

Bên cạnh đó, tại khoản 6 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP có quy định về hình thức xử phạt bổ sung đối với hành vi đá gà trái phép như sau:

“6. Hình thức xử phạt bổ sung:

a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại khoản 1; khoản 2; các điểm a và b khoản 3; các điểm b, c và d khoản 4 và khoản 5 Điều này;

b) Đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại điểm đ khoản 3 Điều này;

c) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này.”

Theo đó, hình thức xử phạt bổ sung đối với hành vi đá gà trái phép có thể bị tịch thu phương tiện vi phạm, cụ thể là con gà.

* Xử lý hình sự

Hành vi đá gà trái phép bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 321 Bộ Luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 về Tội đánh bạc khi có đồng thời các yếu tố:

  • Chơi đá gà dưới bất kỳ hình thức nào (trực tuyến qua mạng hay trực tiếp tại một địa điểm cụ thể);
  • Có thắng thua bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 05 – 50 triệu đồng; tiền hoặc hiện vật có giá trị dưới 05 triệu đồng nhưng trước đó đã vi phạm hành vi tương tự mà chưa được xóa án tích.

Mức phạt đối với người chơi đá gà ăn tiền trong trường hợp bị xử lý hình sự như sau:

– Khung 01:

Phạt tiền từ 20 – 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm khi:

  • Đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 05 – dưới 50 triệu đồng
  • Số tiền, tài sản dùng để đánh bạc dưới 05 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc hoặc đã bị kết án về một trong các tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

– Khung 02:

Phạt tù từ 03 – 07 năm khi phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

  • Phạm tội có tính chất chuyên nghiệp;
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.
Xem thêm:  Đăng Ký SV388 - Điền Thông Tin Đăng Ký Tài Khoản Đá Gà | Dagasv388d.com

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị áp dụng thêm hình phạt bổ sung là phạt tiền từ 10 – 50 triệu đồng.

3. Chỉ đứng xem đá gà ăn tiền có sao không?

Khoản 2 Điều 22 của Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định:

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Cùng với đó, Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về Tội đánh bạc:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”.

Căn cứ vào các quy định nêu trên, người chỉ đứng/ngồi xem đá gà mà không tham gia cá cược thì sẽ không bị xử lý. Tuy nhiên, trong trường hợp bị cơ quan công an bắt giữ, người xem phải chứng minh được việc mình chỉ xem mà không tham gia chơi.

Trên đây là giải đáp về Đá gà ăn tiền ngày Tết: Người chơi và người xem bị xử lý thế nào? Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ cụ thể.

Tắt Quảng Cáo [X]